जीवनशैली

वारंवार लघवी होणे हे केवळ मधुमेहाचेच लक्षण नाही, तर या प्राणघातक आजाराचेही आहे लक्षण

आरोग्य : तुम्ही अनेकदा पाहिले असेल की पुरुषांना दिवसभरात वारंवार लघवी करण्याची गरज भासते, पण बरेच लोक त्याकडे दुर्लक्ष करतात आणि बरेच लोक याला मधुमेहाचे कारण मानतात, त्यानंतर मधुमेहाची तपासणी केल्यावर साखरेची पातळी सामान्य मिळते आणि परंतु वारंवार लघवी होण्याचे कारण सापडत नाही. खरं तर, पुरुषांमध्ये वारंवार लघवी होण्यामागे आणखी काही कारण असू शकते. पुरूषांमध्ये प्रोस्टेट कॅन्सरमुळे दिवसातून अनेक वेळा लघवीची समस्या उद्भवू शकते. पण लोक त्याकडे दुर्लक्ष करतात.

लोक वारंवार लघवी येण्याच्या समस्येचा संबंध मधुमेहाशी जोडतात, परंतु प्रत्येक बाबतीत हे लक्षण मधुमेहाचे नसते. द लॅन्सेट या वैद्यकीय जर्नलने केलेल्या संशोधनात असे दिसून आले आहे की वारंवार लघवी होणे हे प्रोस्टेटच्या वाढीचे लक्षण असू शकते, ज्यामुळे प्रोस्टेट कर्करोग होतो. दोन हजार रुग्णांवर केलेल्या संशोधनात ही माहिती समोर आली आहे. त्यामुळे जर वारंवार लघवी होत असेल आणि मधुमेह किंवा UTI ची समस्या नसेल, तर त्या व्यक्तीने PFA चाचणी देखील करून घ्यावी. ही चाचणी प्रोस्टेट कर्करोगाविषयी माहिती देते.

प्रोटेस्ट कर्करोग हा पुरुषांमधील दुसरा प्रमुख कर्करोग आहे, या कर्करोगाचा धोका पुरुषांमध्ये वाढत्या वयानुसार वाढतो, कारण वृद्धांना प्रोस्टेट कर्करोग होण्याची शक्यता जास्त असते.

काय आहेत या कर्करोगाची लक्षणे?

  • लघवी करण्यास त्रास होणे
  • वारंवार आणि तातडीने लघवी करण्याची गरज भासणे
  • लघवीतून रक्त येणे

सामान्यतः अशी लक्षणे कॅन्सर वाढत असताना दिसतात. त्यामुळे वाढत्या वयाबरोबर या लक्षणांकडे लक्ष देणे अत्यंत आवश्यक आहे आणि वेळोवेळी नियमित तपासणी करून घेणेही महत्त्वाचे आहे. कारण कॅन्सरची लक्षणे सामान्यतः कॅन्सरच्या शेवटच्या टप्प्यातच आढळतात, त्यामुळे मृत्यूचा धोका वाढतो आणि बरे होण्याचे प्रमाण कमी होते. मात्र या कॅन्सरवर उपचार शक्य झाले ही आनंदाची बाब आहे. त्यामुळे जर तुमचे वय ४० ओलांडले असेल आणि तुम्हाला वारंवार लघवीची तक्रार होत असेल, तर या आजाराकडे दुर्लक्ष करू नका.

टीप : सदर माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button