जीवनशैली

उन्हाळ्यात थंड पाणी प्यायल्याने शरीरावर होतात ‘हे’ घातक परिणाम

आरोग्य : न्हाळा सुरु झाला आहे. अनेक ठिकाणी तापमानाने उंची गाठली आहे. असं असताना उन्हाळा बऱ्याच जणांसाठी त्रासदायक असतो. कडक उन्हातून परत येताच फ्रीजमधून बाटली काढून पाणी पिण्याची सवय अनेकांना असते. हे प्यायल्याने तात्काळ आराम मिळतो आणि उष्णता दूर होते, पण थंड पाण्याने मिळणारा आराम काही क्षणांसाठीच असतो. तुम्हाला तात्पुरता आराम देणारे हे पाणी तुमच्या आरोग्यासाठी खूप हानिकारक आहे. थंड पाण्याचे शरीरावर विपरित परिणाम होत असतात. बर्फाचे पाणी किंवा थंडगार पाणी प्यायल्याने आरोग्याला गंभीर हानी होते हे फार कमी लोकांना माहीत असेल. यामुळे तुमचे वजन तर वाढतेच पण तुमच्या हृदयालाही हानी पोहोचते. जर तुम्ही अशा लोकांपैकी एक असाल, जे उष्णतेपासून आराम मिळवण्यासाठी अनेकदा थंडगार पाणी पितात. त्यामुळे थंड पाण्यामुळे होणारे काही गंभीर नुकसान जाणून घ्या.

पचन समस्या : थंड पाण्याचा तुमच्या पचनसंस्थेवर झपाट्याने परिणाम होतो. नियमितपणे थंड पाणी प्यायल्याने अन्न पचणे कठीण होते आणि पोटदुखी, मळमळ, बद्धकोष्ठता आणि पोट फुगणे यासारख्या समस्या देखील होऊ शकतात. असे घडते कारण जेव्हा आपण थंड पाणी पितो तेव्हा ते शरीराच्या तापमानाशी जुळत नाही आणि शरीरात पोहोचल्यानंतर पोटात असलेले अन्न पचणे कठीण होते.

डोकेदुखी आणि सायनस : जर तुम्ही अनेकदा गरजेपेक्षा जास्त कोल्ड्रिंक्स प्यायले तर त्यामुळेही ‘ब्रेन फ्रीझ’ ची समस्या उद्भवू शकते. एवढेच नाही तर बर्फाचे पाणी पिऊन किंवा जास्त आईस्क्रीम खाल्ल्यानेही असे होते. वास्तविक, थंड पाणी पाठीच्या कण्यातील संवेदनशील नसांना थंड करते, ज्याचा मेंदूवर परिणाम होतो. यामुळे डोकेदुखी आणि सायनसचा त्रास होऊ शकतो.

मंद हृदयाचा ठोका : आपल्या शरीरात एक वॅगस मज्जातंतू आहे, जी मानेद्वारे हृदय, फुफ्फुस आणि पाचन तंत्र नियंत्रित करते. तुम्ही खूप थंड पाणी प्यायल्यास, त्यामुळे तुमच्या नसा वेगाने थंड होतात आणि हृदयाचे ठोके आणि पल्स रेट कमी होतात, ज्यामुळे आपत्कालीन परिस्थिती उद्भवू शकते.

वजन वाढणे : वजन कमी करायचे असेल तर चुकूनही थंड पाणी पिऊ नका. थंड पाणी प्यायल्याने तुमच्या शरीरात साठलेली चरबी जड होते. ज्यामुळे चरबी जाळणे कठीण होते. अशा परिस्थितीत जर तुम्ही वजन कमी करण्याचा विचार करत असाल तर थंड पाण्यापासून दूर राहा.

घशाचा संसर्ग होतो : जास्त थंड पाणी प्यायल्याने घसा खवखवणे आणि रक्तसंचय होण्याची शक्यता वाढते. थंड पाणी पिणे. खाल्ल्यानंतर, अतिरिक्त श्लेष्मा तयार करते, जे श्वसनमार्गामध्ये जमा होते आणि दाहक संक्रमणास कारणीभूत ठरते. त्यामुळे शक्यतो थंड पाणी पिणे टाळावे.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button