देशविदेशभारत

“तंत्रज्ञान रचनात्मक बनवू, विध्वंसक नाही” G7 शिखर परिषदेत मोदीच्या सुचना

वृत्तसंस्था : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी ५० व्या G7 शिखर परिषदेसाठी इटलीत आहेत. यावेळी ते म्हणाले की, तंत्रज्ञान मानवाला चंद्रावर नेण्याचे धैर्य देते, पण त्यामुळे सायबर सुरक्षेसारखी आव्हानेही निर्माण होतात. त्याचे फायदे समाजातील प्रत्येक घटकापर्यंत पोहोचावेत यासाठी आपण एकत्र काम केले पाहिजे. ते म्हणाले की, आपल्याला तंत्रज्ञानाच्या अधिकाराचे कॉपीराइटमध्ये रूपांतर करावे लागेल. त्याला रचनात्मक बनवायचे आहे, विध्वंसक नव्हे. तरच आपण एक चांगला समाज घडवू शकू. AI साठी राष्ट्रीय धोरण असलेल्या मोजक्या देशांमध्ये भारताचा समावेश होतो. यासाठी आम्ही A.I. मिशनही सुरू केले आहे. त्याचा मूळ मंत्र A.I. for all आहे.

इटलीच्या पंतप्रधान जॉर्जिया मेलोनी व्यतिरिक्त, पंतप्रधानांनी शुक्रवारी फ्रान्सचे अध्यक्ष इमॅन्युएल मॅक्रॉन, ब्रिटीश पंतप्रधान ऋषी सुनक आणि व्हॅटिकन सिटीचे प्रमुख पोप फ्रान्सिस यांचीही भेट घेतली. या शिखर परिषदेत मोदी आणि युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष वोलोडिमिर झेलेन्स्की यांचीही भेट झाली. दोन्ही नेत्यांनी मिठी मारली. यानंतर द्विपक्षीय बैठक झाली. युद्ध सुरू झाल्यानंतर मोदींनी झेलेन्स्की यांची भेट घेण्याची ही दुसरी वेळ आहे. याआधी गेल्या वर्षी जपानमध्ये झालेल्या G7 शिखर परिषदेत दोन्ही नेत्यांची भेट झाली होती. पंतप्रधान मोदी सलग पाचव्यांदा G7 शिखर परिषदेत सहभागी झाले आहेत.

मोदी म्हणाले- जनतेचा आशीर्वाद मिळाला, हा लोकशाहीचा विजय आहे

पीएम मोदी म्हणाले की, जगातील सर्वात मोठ्या लोकशाही निवडणुकीत भाग घेतल्यानंतर या परिषदेचा भाग होणे ही अत्यंत समाधानाची बाब आहे. जनतेने मला तिसऱ्यांदा देशसेवेची संधी दिली हे माझे भाग्य आहे. गेल्या ६ दशकात भारतात पहिल्यांदाच असे घडले आहे. भारतीय जनतेने आपल्याला जो ऐतिहासिक विजय मिळवून दिला आहे तो लोकशाहीचा विजय आहे.

पीएम मोदी म्हणाले की, आपल्याला तंत्रज्ञानाच्या अधिकाराचे सार्वत्रिक अधिकारात रूपांतर करायचे आहे. तरच आपण एक चांगला समाज घडवू शकू. पंतप्रधान म्हणाले की, AI साठी राष्ट्रीय धोरण बनवणाऱ्या मोजक्या देशांमध्ये भारताचा समावेश आहे. यासाठी आम्ही AI मिशनही सुरू केले आहे. त्याचा मूळ मंत्र AI for all आहे.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button