जीवनशैली

वजन कमी होण्यासाठी कोणते पाणी चांगले आहे, थंड किंवा गरम हे जाणून घ्या.

आरोग्य : आजकाल प्रत्येकालाच आपल्या वजनाची काळजी असते. ऑफिसला जाणाऱ्या लोकांपासून ते घरातल्या महिलांपर्यंत प्रत्येकाला आपल्या वजनाची चिंता असते. सतत कामात असल्यामुळे कमी शारीरिक हालचालींमुळे वजन वाढण्याची समस्या उद्भवते. वजन कमी करण्यासाठी लोक अनेक पद्धतींचा अवलंब करतात. त्यातील एक म्हणजे आहारातील बदल. आहारात बदल केल्यानेही वजन कमी होण्यास मदत होते. पण तुम्हाला माहीत आहे का की पाण्यामुळे वजन कमी होण्यासही मदत होते. हो, तुम्ही योग्य वाचलं आहे. थंड किंवा गरम पाणी पिऊन वजन कमी करता येते. काही लोकांचा असा विश्वास आहे की कोमट पाण्याने वजन कमी करता येते. वजन कमी करण्यासाठी कोणते पाणी चांगले आहे, थंड किंवा गरम ते आम्ही तुम्हाला या लेखात सांंगणार आहोत.

कोणते पाणी प्यावे थंड की गरम

जर तुम्ही वजन कमी करण्याचा प्रयत्न करत असाल तर थंड आणि गरम दोन्ही पाणी तुमचे वजन कमी करण्यास मदत करते. दोन्ही प्रकारचे पाणी प्यायल्याने वजन कमी होण्यास मदत होते. थंड किंवा उष्णतेच्या प्रभावात फारसा फरक नाही.  फक्त लक्षात ठेवा की वजन कमी करताना तुम्हाला शरीर हायड्रेटेड ठेवावे लागेल. जर तुमचे शरीर हायड्रेटेड राहिले नाही तर त्यामुळे अनेक समस्या उद्भवू शकतात. जर तुम्ही योग्य प्रमाणात पाणी प्याल तर ते भूक नियंत्रित करते आणि वजन कमी करण्यास मदत करते.

गरम पाणी पिण्याचे फायदे 

  • गरम पाणी पिण्याचे अनेक फायदे आहेत. जर तुम्ही जेवणापूर्वी गरम पाणी प्याल तर तुमच्या पोटात कमी अन्न जाते. त्यामुळे वजन वाढण्याची समस्या कमी होते
  • गरम पाणी प्यायल्याने पचनक्रिया सुधारते आणि रक्ताभिसरणही सुधारते. ज्यामुळे लठ्ठपणाचा धोका कमी होतो

थंड पाणी पिण्याचे फायदे 

  • थंड पाणी पिण्याने शरीराला फ्रेश वाटते. यामुळे तुम्ही जास्त पाणी पिता आणि यामुळे भूकही कमी लागते
  • थंड पाणी शरीराला हायड्रेट ठेवण्यास मदत करते. तसंच हे पाणी भूकेसह चयापचय नियंत्रित करते, ज्यामुळे वजन कमी होण्यास मदत होते

मात्र गरम, कोमट अथवा थंड कोणतेही पाणी असो आपल्या शरीराला त्याची किती आवश्यकता आहे हे डॉक्टरांकडून जाणून मगच त्याचे सेवन करावे.

टीप – हा लेख केवळ सामान्य माहितीसाठी असून कोणत्याही प्रकारच्या उपचाराचा दावा करत नाही. कोणताही उपाय करण्यापूर्वी आपल्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्या. 

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button